



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  
OFISI YA RAIS  
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA



HALMASHAURI YA JIJI MBEYA

Barua zote ziandikwekwa:

Simu; Mkuu wa shule :+255 768 858 548  
Makam mkuu shule +255 766 714 475  
Mwandamizi Taaluma +255 767 063 013

Shule ya Sekondari Mbeya,  
S. L. P. 372,  
MBEYA.  
Tarehe .....

**YAH: KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI MBEYA KIDATO CHA KWANZA 2023**

1. Ninayo furaha kukujulisha kuwa umechaguliwa kujiunga katika shule hii kidato cha kwanza
2. Shule itafunguliwa tarehe **08/01/2024 saa moja asubuhi**
3. Yafuatayo ni maagizo ya kutimiza kabla ya kujinga na shule hii;
  - a. Jaza fomu ya kukubali kujiunga na shule hii iliyoambatanishwa (tazama KIAMBATANISHO E). Ijaze kikamilifu iwapo umekubali nafasi hii na iwapo utakubali kufuata masharti/kanuni/taratibu/ na sheria za shule hii kama KIAMBATANISHO A kinavyoonyesha.
  - b. Nenda kwa Daktari wa Hospitali ya serikali akupime na ajaze fomu ya “medical examination” iliyoambatanishwa (tazama KIAMBATANISHO H)
  - c. Jaza fomu ya “**KUANDIKISHWA SHULENI NA HABARI ZA MWANAFUNZI/MZAZI/MLEZI**” (tazama KIAMBATANISHO F).
  - d. Kamilisha fomu ya uthibitisho wa uraia kwa Mkuu wa Wilaya unakotoka (tazama **KIAMBATANISHO G**) au leta kivuli cha cheti cha kuzaliwa kuthibitisha kwamba wewe ni raia wa Tanzania.
  - e. Fomu zote zilizotajwa hapo juu ufikenazo shuleni na kumkabidhi Makamu Mkuu wa Shule.
4. Pamoja na barua hii naambatanisha sheria, kanuni na taratibu za shule. Wewe pamoja na mzazi/mlezi wako mnatakiwa kusoma kwa makini sheria, kanuni na taratibu zote zilizoainishwa na ikizingatiwa kuwa kigezo cha maendeleo ya kila mwanafunzi Atakayejiunga na shule hii kitalenga katika maendeleo ya **TAALUMA** na **NIDHAMU BORA** pamoja na kazi za elimu ya kujitegemea.
5. **HONGERA KARIBU SANA** Mbeya Sekondari

.....  
**MWAKIHABA F.J**  
**MKUU WA SHULE**

**Nakala:** Afisa Elimu wa Mkoa  
S.L.P 754,  
**MBEYA**

„ Afisa Elimu Jiji,  
S.L.P 149,  
**MBEYA**

### **KIAMBATINANISHO A.**

Shule hii inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya elimu namba 25 ya mwaka 1978 aidha inazingatia miongozo inayotolewa na wizara yenye dhamana ya elimu nchini. Wewe kama mwanafunzi unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo;

- (a) Heshima kwa viongozi, wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wengine na jamii kwa ujumla ni jambo la lazima.
- (b) Mahudhurio mazuri katika kila shuhuli ndani ya shule ni muhimu.
- (c) Kutimiza kwa makini mahudhurio darasani na vipindi vya ziada na pia maandalio ya jioni (Preparation).
- (d) Kuwahi katika kila shughuli za shule na zingine utakazopewa
- (e) Kutunza usafi wa mwili wako na mazingira ya shule kwa ujumla.
- (f) Kuvaa sare ya shule wakati wowote unapotakiwa, mwanafunzi haruhusiwi kusuka nywele
- (g) Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote
- (h) Kupita njia sahihi (getini) utokapo na uingapo katika eneo la shule kwa ruhusa au kibali maalumu.
- (i) Kuvaa sare kwa ustahiki Zaidi na sio zinazobana(modal) au milegezo.
- (j) Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo juu ya kuwepo ndani na nje ya mipaka hiyo wakati wote katika shule hii
- (k) Kutunza mali za shule (UMMA)

### **KIAMBATANISHO B.**

#### **SEHEMU B: MAKOSA YAWEZAYO KUSABABISHA KUFUKUZWA SHULE MOJA KWA MOJA.**

4:1 Wizi, uasherati, Ubakaji, ulawiti na ushoga

4:2 Ulevi na matumizi mabaya ya madawa ya kulevya

4:3 Uvutaji wa bangi au sigara

4:4 Makosa yote ya jinai

4:5 Kupigana au kupiga

4:6 Kuharibu kwa makusudi mali ya umma hii ni pamoja na kuandika matusi n.k kwenye kutaza shule/matangazo ya shule – uchafuzi wa mazingira kwa ujumla

4: 7 Kudharau, kukataa kuimba wimbo Wa Taifa au kuchana bendera ya Taifa

4:8 Kuoa au kuolewa

4:9 Kupata mimba au kusababisha mimba ndani au nje ya shule

5:0 Kutoa mimba

5:1 Kugoma, kuchochea na kuongoza au kuvuruga amani, utulivu na usalama wa mali na watu

5:2 Kukataa adhabu kwa makusudi

5:3 Kumiliki **simu ya mkononi au vifaa vinavyohusiana na simu** shuleni kama charge, line, betri,

5:4 Kutoroka shule na kwenda kusikojulikana

## MAHITAJI YA LAZIMA SHULENI

### SARE YA SHULE

#### A. WAVULANA

- i. Suruali mbili rangi ya dark blue yenye turn up isiyo bana **kiambatanisho**
- ii. Mashati mawili yenye mikono mifupi yasiyobana aina ya tetroni. Mashati yote lazima yawe marefu yanayoweza kuchomekewa ndani ya suruali. Pia Suruali iwe na mfuko mmoja wa nyuma ya suruali usio na mfuniko.
- iii. Jozi (pair) mbili za viatu vyeusi vya kamba. Visiwe na visigino virefu
- iv. “ghorofa” au soli nene kupita kiasi. Viwe viatu vya kawaida vya heshima visiwe vya “ajabu”. Aidha, huruhusiwi kuvaa raba au buti.
- v. Soksi fupi au ndefu rangi nyeusi
  - i. Sweta rangi ya kijani kibichi iliyoishonwa vizuri isiwe ya wazi (not open) iwe na “V – Shape”, sehemu ya shingo.
  - ii. T-shirt utanunua ukifika shuleni
  - iii. Track suit rangi ya blue

#### B. WASICHANA

- i. Mashati mawili nyeupe yasiyobana aina ya tetroni mikono mifupi, yawe marefu kuweza kuchomekea
  - ii. Jozi mbili za viatu vyeusi vya kamba visivyo na visigino virefu au (ghorofa) au soli nene kupita kiasi pia zisiwe raba
  - iii. Soksi ndefu rangi nyeupe jozi mbili au zaidi
  - iv. Sweta rangi ya kijani kibichi iliyoiva na kushonwa vizuri isiwe ya wazi iwe na “V – Shape” sehemu ya shingo (angalia kiambatanisho)
  - iv. Sketi mbili za rangi ya dark blue (**angalia kiambatanisho/**) upana wa belt usizidi sentimita 5 au nch  $1\frac{1}{2}$ . Iwe ndefu mpaka kwenye kisigino
  - v. Shamba dress ni draft ndogo ya blue vipimo kama sketi ya shule. ( kwa watakao kaa hostel)
  - vi. Blanketi moja zito (watakao kaa hostel)
  - vii. Hijaabu nyeupe kwa Waislam isiyo na urembo isiwe ndefu sana kiasi cha kuziba tumbo
  - viii. T-shirt utanunua ukifika shuleni
  - ix. Tochi ya kawaida au ya solar (watakao kaa hostel)
  - x. Taulo au kanga kwa ajili ya kuogea (watakao kaa hostel)
  - xi. Track suit rangi ya blue
- **Mzazi/mlezi na mwanafunzi tafadhali zingatia vipimo hivyo, mwanafunzi atakayeshona na kuja na sare kinyume na vipimo rangi na aina ya kitambaa tulichokielekeza hatapokelewa.**

## MAHITAJI MENGINE

### A. VIFAA VYA TAALUMA

- i. Counter books quire 4. Zisizopungua 12 kwa ajili ya notisi za masomo darasani
- ii. File moja (spring file) rangi ya blue kwa ajili ya kuweka kumbukumbu za maendeleo ya mwanafunzi
  - iii. Picha ndogo 3 za passport size
  - iv. Daftari za mazoezi
  - v. Mkebe wa vifaa vya Hisabati (Mathematical set), “pen” na “pencil” n.k
  - vi. Vitabu vya ziada na kiada kwa ajili ya kujisomea binafsi
- vii. Kalamu za wino na za kutosha (pen & pencil)
- viii. Jalada (file) moja la kuweka “past papers”
- ix. Graph pad moja

### B. VIFAA VYA MICHEZO

- i. Truck suit isiyobana fully rangi ya blue yenye mistari nyeupe
- ii. Raba rangi nyeupe
- iii. T-shirt ya blue
- iv. Bukta rangi ya blue

### C. VIFAA VYA USAFI

- i. Ndoo moja ndogo lita 10 (Kwaajili ya kuogea)

### MAKOSA YA TAKAYOSABABISHA MWANAFUNZI KUFUKUZZWA SHULE

- i. Wizi
- ii. Kulala nje ya bwani (wasichana)
- iii. Kutohudhuria masomo kwa zaidi ya siku 90 bila taarifa/utoro
- iv. Kugoma na kuhamasisha mgomo
- v. Kupigana mwanafunzi kwa mwanafunzi, kumpiga mwalimu au mtu yeyote yule
- vi. lugha chafu kwa wanafunzi wenzake, walimu/mlezi na jamii kwa ujumla
- vii. Wanafunzi wote wanatakiwa kuwa na nywele fupi wawapo shuleni zinazochanika kwa brashi
- viii. Kufuga ndevu
- ix. Elevi au unywaji wa pombe na matumizi ya madawa ya kulevya
- x. Uvutaji wa sigara
- xi. Uasherati, uhusiano wa jinsia moja, kuoia au kuolewa
- xii. Kupata ujauzito au kutoa mimba
- xiii. Kushiriki matendo ya ualifu, siasa na matendo yoyote yale yanayo vunja sheria za nchi
- xiv. Kusababisha mimba au kumpa mimba msichana
- xv. Kutembelea majumba ya starehe na nyumba za kulala wageni
- xvi. Kumiliki, kukutwa na kutumia simu ya mkononi katika mazingira ya shule

- xvii. Kudharau bendera ya Taifa
- xviii. Kufanya jaribio lolote la kujiua, au kutishia kujiua kama kunywa sumu n.k
- xix. Uharibifu wa mali ya umma kwa makusudi
- xx. Kukataa adha

**KIAMBATANISHO E**

**SHULE YA SEKONDARI MBEYA FOMU  
YA KUKUBALI**

1. Mimi ..... msichana/ mvulana, ninakubali kuingia kidato cha ..... Shule ya Sekondari Mbeya kama mwanafunzi wa kutwa/ hosteli tarehe ..... nitafika shuleni bila kuchelewa.
2. Nitatii sheria za shule na nitaishi kwa amani. Nitakuwa mwanafunzi mwenye bidii katika masomo na kazi za kujitegemea.
3. Sitashiriki katika migomo, fujo na makosa ya jinai.
4. Saini ya mwanafunzi ..... Tarehe .....

Sehemu ya mzazi/ mlezi:

1. Mimi ..... ninakubali mtoto wangu..... asome katika Shule ya Sekondari Mbeya kuanzia tarehe.....
2. Ninaahidi kulipa ada na michango na pia kumpatia vitu vyote anavyotakiwa kuwa navyo shuleni kama ilivyotajwa katika barua ya kujiunga na shule.
3. Ninakuhakikishia kwamba nitamuonya mtoto wangu kutii sheria za shule na kuishi maisha mazuri na kuwa na bidii kwenye masomo na kazi za kujitegemea.
4. Ninakubali kuwa mtoto wangu amekubaliwa kuingia katika shule ya Sekondari Mbeya kama mwanafunzi wa kutwa/ hosteli na ataendelea hivyo hadi kumaliza kidato cha sita.
5. Anuani yangu ya kudumu ni:

.....

.....

UHUSIANO)

Simu No: .....

Simu No: .....

Simu .....

6. Sahihi..... Tarehe .....

## **KIAMBATANISHO F.**

### **JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA**

**OFISI YA RAIS - TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA**

**HALMASHAURI JIJI MBEYA**

Mkoa wa:.....

OFISI YA MKUU WA WILAYA,

WILAYA YA.....

S. L. P. ....

TAREHE .....

Mkuu wa shule,

.....

.....

.....

### **UTHIBITISHO WA URAIA WA TANZANIA**

Nathibitisha kuwa ..... (Jina kamili la mwanafunzi) ni raia wa Tanzania kwa kuzaliwa /kuandikishwa.

Baba yake (Jina kamili) ..... amezaliwa

katika mkoa wa ..... Kata ya .....

Mama yake (Jina kamili) .....

amezaliwa katika kata ya ..... Tarafa ya .....

Wilaya ya ..... hapa nchini.

**NB: Kila mwanafunzi analazimika kuishughulikia hati hii kikamilifu. Ikishajazwa irudishwe kwa Mkuu wa Shule tarehe ya kuripoti shuleni.**

.....  
MKUU WA WILAYA

**KIAMBATANISHO G.**

**FOMU YA KUMWANDIKISHA MWANAFUNZI SHULENI**

(Jaza fomu hii kwa uangalifu)

1. Jina kamili la mwanafunzi.....
2. Tarehe ya kuzaliwa .....Wilaya.....
3. Kabila ..... Uraia ..... Dini .....
4. Jina la mzazi.....  
Anuani ya mzazi .....  
Kazi ya mzazi .....Simu Na 1.....2.....

---

(Sehemu hii ijazwe na wanafunzi ambao hawakai na wazazi wao)

5. (a) Jina la Mlezi .....  
(b) Uhusiano kati ya mlezi na mwanafunzi .....  
(c) Kazi ya mlezi ..... Simu Na.....  
(d) Anuani ya mlezi  
.....

- 
6. Shule atokayo mwanafunzi .....
  7. Wakati wa likizo mwanafunzi atakwenda wapi?  
.....
  8. Maelezo ya mwanafunzi .....  
.....  
.....
  9. Ujuzi (Stadi) nyingine  
.....  
.....  
Saini ya mwanafunzi ..... Tarehe .....



**KIAMBATANISHO H.**



**JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  
OFISI YA RAIS  
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA**



**HALMASHAURI YA JIJI MBEYA**

*Baruazoteziandikwekwa:*

**Simu:**+25 250 3495

*Email:* [mbysecschool@yahoo.com](mailto:mbysecschool@yahoo.com)

No. ....

To Medical officer,

.....

Shule ya Sekondari Mbeya,  
S. L. P. 372,  
**MBEYA.**

**Tarehe** ..... Ref.

**PART A**

Mr./ Miss .....

Please examine the above named student to his/ her physical and mental fitness for a full time student in this school. The examination should include the following categories:

1. Haemoglobin .....
2. P. V. bleeding .....
3. Sight: .....
4. Blood pressure:  
.....
5. Urine for sugar.....
6. Stool for routine examination.....
7. Pregnancy test .....
8. Skin diseases .....
9. Leprosy .....
10. Any deformity .....

- 11. Epilepsy .....
- 12. Pulmonary tuberculosis .....
- 13. Neutosis .....
- 14. Venereal diseases .....
- 15. Other serious diseases .....

**PART B**

**MEDICAL CERTIFICATE**

(To be completed by a government medical officer)

- 1. I have examined the above named student and consider that he/ she is physically fit/ unfit and mentally fit/ unfit for a full time schooling.
- 2. Other comments:  
.....
- 3. Date  
.....Signature.....  
Station ..... Designation .....

**Official stamp**