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YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI MGUGU ILIYOPO 

WILAYA YA KILOSA MKOA WA MOROGORO KWA  MWAKA. 2024 

 

1.0 UTANGULIZI 

     Ninafurahi  kukuarifu  kwamba mwanao amechaguliwa  kujiunga  na  Kidato  cha Kwanza  

mwaka wa masomo 2024 katika shule hii. Shule ya Sekondari ya Mgugu ipo umbali wa Km 

100 kutoka Morogoro Mjini. Ukifika stendi ya Msamvu panda  magari yanayokwenda Gairo 

Dodoma, shuka njiapanda ya Berega ( Kiegea) kutoka Kiegea hadi shuleni kuna umbali wa 

Km 5 nauli ya pikipiki ni tsh 3000/= . Ukitoka Kilosa Mjini panda magari ya kwenda Dodoma 

shuka  njiapanda ya Berega (Kiegea) kutoka Kiegea hadi shuleni kwa pikipiki nauli tsh 

3000/= kwa mabasi yanayotoka Kilosa mjini kwenda Morogoro kupitia Dumila, shuka Dumila 

panda magari ya kwenda Gairo kisha shuka njiapanda ya Berega (Kiegea) nauli kwa pikipiki. 

hadi  shuleni Tsh 3000/=  

Kwa  wazazi wanaotoka, Mikoa ya Kanda ya  Ziwa, Magharibi na Kati, kupitia  Dodoma 

kuelekea Morogoro , shuka njiapanda ya Berega ( Kiegea)  nauli kwa pikipiki hadi shuleni 

ni Tsh 3000/= 

Muhula wa kwanza kwa mwaka wa masomo 2024 unaanza tarehe 8/1/2024 mwanao 

anatakiwa Kuripoti shuleni tarehe tajwa hapo juu na mwisho wa kuripoti ni wiki moja 

baada ya tarehe ya kufungua. 

Aidha Shule hii inaendeshwa kwa mujibu wa Sheria ya Elimu Na 25 ya mwaka 1978 na 

kama ilivyorekebishwa kwa Sheria Na 10 ya mwaka 1995, inazingatia miongozo yote 

inayotolewa na Wizara ya Elimu Sanyansi na Teknolojia, yenye dhamana ya Elimu nchini 

na Ofisi ya Rais  TAMISEMI yenye jukumu la usimamizi na uendeshaji wa Elimu ya Awali , 

Msingi na Sekondari/. 

 

 

2.0 MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA. 

SARE YA SHULE. 

1. Sketi 2 rangi ya damu  ya mzee (redish brown) mshono  rinda box.Sketi  ziwe  

ndefu  zifike  kwenye  vifundo  vya  mguu ila isiburuze  mpaka chini.Wanafunzi 

wa kiislamu  Sketi ni kama hapo juu  na nusu kanzu nyeupe  mikono  mirefu 

(zisibane) na hijab zisizo na mapambo nyeupe  zisipungue 2. 



2. Soksi nyeusi jozi  mbili 

3. Shati  nyeupe  mbili mikono mifupi (tomato) na Tsh.1,000/= ya nembo ya shule na 

singlet mbili nyeupe au nyeusi zisizo na mapambo za kuvalia ndani ya shati, na 

kwa wenye uhitaji maalumu(Ngozi/ albinism) waje na mashati ya mikono miref . 

N.B-HAIRUHUSIWI KABISA KUJA NA NGUO ZA NYUMBANI NA SIKU YA 

KURIPOTI VAA SARE YA SHULE. 

4. Kwa wanafunzi wa scout aje na sare za scout  

5. Shuka  za sare 2 rangi ya  bluu bahari na  pink.(TETRON) 

6. Blanket ,chandarua cha pembe nne cheupe,taulo,kitenge 1, taa ya  sola. 

7. Raba za michezo  rangi  yeyote. 

8. Tracksuit nyeusi ya michezo isiyobana (yenye  mistari  myeupe  pembeni) 

zinapatikana maeneo ya karibu na shule na kwa Tsh .25,000./=. 

9.  Viatu  vyeusi  vya  ngozi,visigino  vifupi na vinavyofungwa  na  kamba matundu  

yasipungue  manne. 

10. Ndoo moja na galooni la lt 5 la kuhifadhia maji ya kunywa  na  vifaa vya  chakula  

(sahani,kijiko,  kikombe na chupa ya mkononi spesheli ya maji ya kunywa 

darasani ). Mfano wa chupa  

 
 

11. Madaftari makubwa  counter book 12 kuanzia quire 3 pia unaweza kupata maduka 

karibu na shule  tsh.3500/= na madogo 12 (msomi),mkebe wa  hesabu,rimu  ya 

karatasi moja kila muhula isiyo na mistari  kwa ajili ya photocopy ,kikokotozi, 

mathematical table ,rula, ufutio, kalamu za wino za kutosha , graph paper na  

kamusi ya kingereza. 

12. Godoro  futi 2.5 

13. Sweta  rangi  ya  damu  ya  mzee lenye shingo ya v. inayofanana na sketi ya shule 

inapatikana maeneo ya karibu na shule kwa tsh 15,000./= au unaweza kuja nayo, 

na kwa wenye shida ya kifua waje na sweta ndefu( poll neck) inayofanana na sweta 

la shule/sketi ya shule ambayo inavaliwa ndani ya sweta. 

14. Sare  ya  kushindia kwa wanafunzi wote. Tshirt 2  rangi  ya  njano yenye 

kola( inajulikana kama form six)   zisiwe  na maandishi na zisizoangaza pia 

zinapatikana maeneo ya karibu na shule kwa tsh 13,000./= pamoja  na skirt 2 rangi 

ya  dark bluu mshono rinda  box (zifike  kwenye  kifundo  cha  mguu na zisiburuze 



chini) na hijab/mtandio mweupe usiokuwa na mapambo/urembo kwa wanafunzi wa 

kiislamu- 

15. Nguo za ndani dazani moja( chupi na tights) na taulo za kike. 

16. Tai  damu  ya  mzee mistari myeupe (zitapatikana  maeneo ya karibu na shule ). 

17. Sanduku  la bati imara na lenye  kufuli mbili. 

18. Aje na BIMA YA AFYA YA NHIF au tsh 50,400/= kwa wasio na bima kwa ajili  ya 

kukatiwa  bima ya  afya kupitia shuleni.NB-NI MUHIMU SANA.    

19.  Aje na Fagio la chelewa 1  kwa ajili ya kufagilia eneo lake (pia unaweza pata 

maeneo ya karibu na shule tsh. 500/=), sabuni ya chooni lita 1 ya 

kiwandani,sqeezer 1 ya kukaushia maji, hard broom 1 ya kusugulia sakafu ya 

chooni, brush ya lungu ya kusugulia sink la choo 1 na jembe na mpini moja. 

 

 

3.0 PAMOJA  NA  MAELEKEZO  HAYO  NAAMBATANISHA . 

1. Sheria, kanuni  na  taratibu  za  shule. 

2. Fomu  ya  uthibitisho  wa  afya;medical certificate form. 

3. Fomu  ya  kujiunga  na  shule na  uthibitisho   wa  kukubali  sheria. 

 

NB;Muda  wa kuripoti  mwisho  saa 11:30 jioni, kwa  wanotoka mbali tafadhali fika 

kwenye mji au mahali salama ulale kisha siku ya pili fika shuleni. 

 

 

 

 

 

 

                                       

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



                                    OFISI  YA   RAIS -  TAMISEMI 

SHULE YA   SEKONDARI  MGUGU 

 

                3.0    SHERIA NA KANUNI MUHIMU ZA SHULE. 

Shule hii inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya Elimu Na 25 ya mwaka 1978 na kama 

ilivyorekebishwa kwa sheria Na 10 ya mwaka 1995, inazingatia miongozo yote 

inayotolewa na wizara ya Elimu Sanyansi na Teknolojia,yenye dhamana ya Elimu nchini 

na Ofisi ya Rais  -TAMISEMI yenye jukumu la usimamizi na uendeshaji wa elimu. 

 

3.1     KANUNI ZA LAZIMA KUFUATWA NA WANAFUNZI WOTE SHULENI 

a) Kula chakula cha shule ni lazima kulingana na ratiba iliyopo labda kama kuna 

ushauri wa kitaalamu unaoshauri vinginevyo. Shule ina balance diet ila   haina 

special diet kwa wanafunzi. 

b) Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ya ndani na nje ya shule kulingana na ratiba 

ya shule. Ikiwa na pamoja na;  

i. Kushiriki kwa makini kufanya maandalio ya jioni (Preparation). 

ii. Kuwahi katika kila shughuli za shule. 

c) Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo juu ya mazingira ya 

ndani ya shule 

d) Kutunza usafi wa mwili, Mavazi na Mazingira ya shule. Kuoga na kufua nguo  ni 

lazima.  

e) Kuvaa sare ya shule wakati wote uwapo shule na wakati wa kusafiri kutoka na 

kurudi shuleni. 

f) Kutunza Mali za Umma kwa uaminifu na kwa Uzalendo . 

g) Heshima kwa viongozi ,Wazazi ,Wafanyakazi wote ,Wanafunzi wengine na jamii 

kwa ujumla ni jambo la lazima. 

h) Hairuhusiwi mwanafunzi kuwa na vitu vya thamani kubwa bwenini , ikiwa ni pamoja 

na  kuwa na pesa nyingi bwenini au darasani.  

i) Kufanya biashara  ya aina yoyote kwa wanafunzi au mtu yoyote   ndani ya eneo la 

shule,kukopesha pesa kwa wanafunzi au mtu yoyote kwa riba au bila riba ndani ya 

eneo la shule.  

j)  Wanafunzi wote wanatakiwa kuwa na nywele fupi wakati wote wawapo shuleni 

NB.UNYOAJI WA KIDUKU/KIPARA HAIRUHUSIWI SHULENI. 

k) Hakuna siku maalum ya kutembelea mwanafunzi, iwapo mzazi/ mlezi amepata 

nafasi ya kumtembelea mwanafunzi anaruhusiwa kuja siku ya Jumamosi kuanzia  

saa  7 mchana baada ya usafi na masomo  binafsi na siku ya Jumapili baada ya 

ibada-wakati wa vipindi hairuhusiwi kumwona mwanafunzi, na mgeni ambaye 

hakuandikwa katika taarifa binafsi za mwanafunzi haruhusiwi. 

l) Mwanafunzi haruhusiwi kuja na vyakula shuleni au kuletewa vyakula kutoka 

nyumbani.  

m) Mwanafunzi asije na simu ya mkononi na viambata vyake. Mawasilianao muhimu 

yatafanywa na ofisi/kama atahitaji mawasiliano simu ya shule itatumika. 

n)  Mwanafunzi awapo shuleni haruhusiwi kujipamba kwa kitu chochote cha kuvaa au 

kujipaka, pia asifuge kucha 



o) Ni marufuku kwa mwanafunzi kutumia lugha mbaya na ya matusi kwa wenzake na 

kwa mwanajumuiya yeyote 

p) Ni marufuku kwa mwanafunzi kupiga kelele wakati wowote darasani au kuondoka 

darasani bila ruhusa 

q) Si ruhusa kwa mwanafunzi kutembelea maeneo yafuatayo bila kibali: ofisi ya 

walimu(staff room), ofisi za shule, jikoni, chumba cha kompyuta, maabara na 

nyumba za watumishi. 

r) Si ruhusa kwa mwanafunzi kununua  vitu bwenini na hairuhusiwi kula vyakula 

bwenini 

s) Mwanafunzi hataruhusiwa kusuka nywele na  asinyoe upara wala kuweka dawa 

yeyote 

t) Si ruhusa kujichora TATUU mwilini 

u) Kutoa taarifa ya ugonjwa kwa mzazi bila ruhusa ya mwalimu mlezi. 

v) Kukaa na dawa bwenini bila kibali maalumu kutoka kwa mwalimu mlezi. 

w) Si ruhusa kuwa na vitu hatarishi bwenini kama vile kisu. 

 

 

 

3.2) MAKOSA YAFUATAYO YANAWEZA KUSABABISHA KUFUKUZWA SHULE.    

a) Wizi  

b) Kumiliki simu au laini ya simu au chaji ya simu na  viambatanisho vyote 

vinavyohusiana na simu 

c) Utoro ikiwa ni  pamoja na kulala nje ya shule bila kibali cha mkuu wa shule au 
Kukosa kuhudhuria vipindi darasani au kutofanya mitihani na majaribio kwa 
makusudi au kutohudhuria masomo kwa siku 90 bila taarifa au kwenda nje ya shule 
bila kibali.  

d) Uasherati,Usagaji,  kuoa au kuolewa na mahusiano ya jinsia moja 
e) Kupigana , mwanafunzi kwa mwanfunzi , Kumpiga  mwalimu  na mtumishi yoyote, 

f) Kuharibu kwa makusudi mali ya Umma.  

g) Kudharau bendera ya Taifa. 

 

h) Kugoma,kuchochea na kuhamasisha, kuongoza au kushiriki kuvuruga amani na 

Usalama wa Shule au Watu.  

i) Kukataa adhabu kwa makusudi uliyopewa na Mwalimu.  

j) Kufanya  Jaribio lolote la kujiua au  kutishia kujiua au kunywa sumu, kuua na 

yafananayo. 

k) Kushiriki matendo ya kiharifu, siasa na matendo yoyote yanayo pelekea kuvunja 

sheria za nchi. 

l) Kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzako , walimu, walezi na jamii kwa ujumla.  

m) Kubadili dhehebu bila kibali cha mzazi/mlezi kwa maandishi  

n) Makosa yote ya jinai  

o) Kuvuka mto Mgugu/Berega unaozunguka eneo la bweni-mto huu ni hatari sana. 

 

  



 

  

 

 

     

 

 

 

  

4.0 MAMBO MENGINE MUHIMU YANAYOPASWA KUKAMILISHWA NA 

KUWASILISHWA SHULENI NA MWANAFUNZI WAKATI WA KURIPOTI.  

 

Kila mwanafunzi ahakikishe anajaza kwa umakini fomu zifuatazo kabla ya kuja shuleni aidha 

mzazi unatakiwa kuipakua fomu hii, ya mwaka 2024  na kuinakilisha(print) kwa ajili kuisoma 

kwa makini na kukubaliana na taratibu na kujaza sehemu zote zinazopaswa kujazwa.KAMA 

KUNA SEHEMU HAIJAELEWEKA WASILIANA NA MKUU WA SHULE AU MAKAMU 

KUPITIA NAMBA ZILIZOPO UKURASA WA KWANZA. 

 

Aidha fomu zifuatazo ni lazima ziletwe shuleni zikiwa zimejazwa kwa ukamilifu wake.  

a) Medical Examination Form ambayo itajazwa na Mganga Mkuu wa Hospitali ya 

Serikali.Fomu hii itakabidhiwa kwa mkuu wa shule mara utakaporipoti shuleni. 

b) Fomu ya Maelezo binafsi kuhusu historia ya mwanafunzi na mkataba wa kutoshiriki 

katika migomo,fujo na makosa ya jinai. 

c) Fomu ya mwanafunzi kukiri kukubaliana na sheria,kanuni na maelekezo mengine 

yatakayotolewa na shule. 

 

5.0 HITIMISHO  

 

Hakikisha mzazi au mlezi umesoma kwa umakini fomu hii na kujadiliana na 

mwananao juu ya utayari wake katika kuzingatia yaliyo tajwa kwenye fomu hii. 

 

 

 

 

 

BANDU KIPENZI 

MKUU      WA     SHULE 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

SHULE YA SEKONDARI YA MGUGU 

FOMU YA TAARIFA BINAFSI YA MWANAFUNZI NA KUKUBALI SHERIA NA 

 NAFASI YA SHULE ALIYOPEWA 

 

 

 

 

1. TAARIFA BINAFSI YA MWANAFUNZI ( picha 2 za mwanafunzi na picha za 
wazazi na ndugu wa karibu wanaoweza kumtembelea mwanafunzi shuleni) 

A. Jina kamili la mwanafunzi 

i. JINA LA KWANZA…………………………………… 

ii. JINA LA BABA………………………………………. 

iii. JINA LA UKOO……………………………………….. 

 

B. Tarehe ya kuzaliwa………Mwezi………………Mwaka…………… 

               (Ambatanisha nakala ya cheti cha kuzaliwa) 

 

C.  Mahali alipozaliwa;  Kijiji/Mtaa…………………………..Kata ………………… 

Wilaya…………………………………….. Mkoa…………………………. 

 

D. Mwanafunzi huyu ni YATIMA au SIYO YATIMA. ( kama ni yatima eleza 

uyatima wake ni mzazi mmoja au wazazi wote) 

  

 ………………………………………………………………………………………… 

                  E.Taarifa za shule ya msingi uliyosoma, ambazo zinzpatikana  shule ya msingi                   

                     uliyosoma. 

 

         Bandika picha                     

                    hapa                                      

         (yenye shati jeupe) 

  



                         i.Jina la shule…………………………………. 

                         ii.Namba ya mtihani ya darasa la saba……………………………. 

                         iii.Prem namba ya mwanafunzi…………………………………  

 

F.Mawasiliano ya mwanafunzi.  

i. Namba ya simu 1………………………………………Mzazi/Mlezi 

ii. Namba ya simu 2………………………………………Mzazi/Mlezi 

iii. Namba ya simu 3………………………………………Jirani 

iv. Namba ya simu 4………………………………………Afisa Mtendaji wa 

Kijiji/ Mtaa, UNAOISHI MZAZI/MLEZI 

………………………………………………………………………………… 

Jina, Saini na muhuri wa Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa. 

 

 

2.    TAARIFA YA MZAZI/MLEZI 

a) Jina la 

Baba/mlezi………………………………………………………………… 

b) Kazi ya 

babai/mlezi……………………………………………………………….. 

c) Namba ya Kitambulisho cha 

Taifa/NIDA ……………………………………………… 

d) Anwani ya Mzazi/mlezi 

S.L.P………………………..ENEO………………….. 

e) Jina la mama/ mlezi………………………………….. 

f) Kazi ya mama/mlezi………………………………….. 

g) Namba ya kitambulisho cha Taifa/Nida………………….. 

h) Anwani yake………………………………………… 

 

i) Ndugu ninao waruhusu kumtembelea mtoto wangu akiwa hapo shuleni 

ni (ANDIKA JINA , MAWASILIANO  UHUSIANO WAKE NA PICHA 

YAKE) 

i. JINA ………………………………………………uhusiano…………………..simu …

……….. 

ii. JINA ………………………………………………uhusiano…………………..simu …

……….. 

iii. JINA ………………………………………………uhusiano…………………..simu …

……….. 

iv. JINA ………………………………………………uhusiano…………………..simu …

……….. 

v. JINA ………………………………………………uhusiano…………………..simu …

……….. 

 

BANDIKA PICHA ZAO HAPA CHINI KWA KUANDIKA KIWAKILISHI CHA NAMBA ZA 

HAPO JUU. 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

AHADI NA KIAPO CHA MWANAFUNZI 

Mimi ……………………………………………………………………………………………… 

Ambaye nimechaguliwa kujiunga na SHULE YA SEKONDARI YA MGUGU KIDATO CHA  

I mwaka 2024  ninaipokea na kuikubali nafasi niliyo pewa kwa malengo ya kusoma kwa bidii 

na kufikia malengo ya Taifa na Shule ya Sekondari ya Bweni Mgugu. 

Ninatambua kuwa nafasi hii ni adimu, nyeti na ya upendeleo kwangu ili niweze kusoma na 

kufanya vizuri katika masomo nikiwa na tabia na mwenendo mwema kwa ajili ya Taifa langu 

la Tanzania, familia yangu  na kwa ajili yangu pia. 

Nina amini kuwa vitendo vyovyote vinavyopelekea uzembe katika kufanikisha makusudio 

haya ni hujuma kwa Taifa langu, familia yangu na kwangu pia. Hivyo ninaahidi kuwa, nikiwa 

hapo shuleni: 

i. Nitasoma kwa bidii kwa malengo ya kufanya vizuri katika masomo yangu. 
ii. Nitashika na kufuata sheria na taratibu zote za shule kama nilivyo zisoma na 

kuzielewa na zingine zitakazokuwa zikitolewa mara kwa mara. 
iii. Sitajihusisha na vitendo vyovyote vya utovu wa nidhamu nikiwa hapo shuleni. 
iv. Ikiwa nitakiuka sheria kanuni na taratibu za shule kama nilivyo zisoma na kuzielewa, 

nitakubali kurudi nyumbani kumuita mzazi/ mlezi wangu.  
v. Nadhibitisha kwamba nimepokea maagizo, na maelekezo bila kulazimishwa na 

naahidi kuyazingatia. ……………………………………………………… (Jina la 
mwanafunzi) 

Saini ya mwanafunzi…………………………………… 

tarehe ……………………………………………………… 



 

SEHEMU YA MZAZI/MLEZI 

Mimi ………………………………………………………………………… ninakubali mtoto 

wangu Kupata na kupokea nafasi katika shule ya Sekondari Mgugu mwaka 2024. Ninaahidi 

kumpatia mahitaji yote ya shule kama ilivyo katika maagizo ya kujiunga na shule. 

Ninakuhakikishia kuwa nitashirikiana na shule wakati wote kuona kuwa mwanangu 

anatekeleza wajibu wake kwa shule na kwa Taifa. Na ninaahidi kufuatilia maendeleo 

yake ya kitaaluma na tabia kila muhula bila kukosa. Napenda ifahamike kuwa dini ya 

mwanafunzi ni………………………... 

Anuani yangu ya kudumu ni ……………………………………………………………………. 

Iwapo nitapata uhamisho wa kubadili makazi nilazima nitaijulisha shule kwa maandishi 

   Saini ya Mazazi/Mlezi…………………namba ya 

simu……………….. .Tarehe …………………………. 

                                                           

 

  

 

                                                                     

MEDICAL EXAMINATION 

FORM 

To be completed by a Medical Officer of government hospital 

1. Students’ name:……………………………………………………………………………... 

2. Age years:…………………………………………………………………………………... 

3. Blood agunt (Red and white):………………………………………………………………. 

4. Stool Examination:………………………………………………………………………….. 

5. Unarisis:……………………………………………………………………………………. 

6. Syphilis test:………………………………………………………………………………... 

7. T.B Test:……………………………………………………………………………………. 

8. Filariasis:……………………………………………………………………………………….. 

9. Chest:……………………………………………………………………………………….. 

10. Spleen:……………………………………………………………………………………….. 

11. Abdomen:………………………………………………………………………………….... 



12.sickle cell……………………………………………………………………………….. 

13.asthma………………………………………………………………………………….. 

14.blood group……………………………………………………………………………. 

16.eyes……………………………………………………………………….. 

17.ears………………………………………………………… 

 

 
ADDITIONAL INFROMATION: Eg Physical defector impairment infections, chronic or 

Family diseases etc 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………… 

I certify that the above student is fit/ unfit for admission into a boarding/ day Secondary 

School 

 
 

SIGNATURE…………………………………… 

DESIGNATION……………………………….. 

STATION:……………………………………… 

DATE:………………………………



 


