



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA WILAYA YA CHATO



Kumb. Na. CSS/JOIN/2022
Email: chatosecschoo@yahoo.com,
SIMU: 0282982515
MOB: 0754884134 / 0756640199 /0754068201

SHULE YA SEKONDARI CHATO
S.L.P 102,
CHATO.

26th OCTOBER,2022.

Mzazi wa.....

YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA ELIMU YA SEKONDARI KIDATO CHA I -2022 SHULE YA SEKONDARI YA UFUNDI CHATO WILAYA YA CHATO MKOA WA GEITA

1.0 Utangulizi

Nafurahi kukuarifu kuwa mwanao amechaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza katika shule ya sekondari ya Ufundi Chato mwaka 2021. **Hongera sana** na karibu sana. Shule itafunguliwa Januari,2022.

2. MAHALI SHULE ILIPO

Shule ya sekondari ya Ufundi Chato ipo mkoani Geita katika wilaya ya Chato umbali wa kilometa tatu (3) kutoka stendi kuu ya mabasi jirani na hospitali ya wilaya ya Chato na kituo cha polisi Chato.

NAMNA YA KUSAFIRI KUFIKA CHATO.

- Kwa wanaotoka mkoa wa Kigoma,wapande magari ya kwenda Mwanza ,wateremkie Bwanga au Buseresere na hapo wapande magari ya kwenda Mganza/Chato wateremkie Chato.
- Wanaotoka mkoa wa Kagera wilaya za;Bukoba,Karagwe,Muleba wapande magari ya kwenda Mwanza wateremkie Chato.Wanaotoka wilaya za Ngara na Biharamulo wapande magari ya kuja Chato.
- Kwa wanaotoka mikoa ya Mara,Arusha,Simiyu,Dododo,Singida,Manyara,Kilimanjaro,Dar es salaam,wapande magari yanayokwenda Mwanza,wakifika Mwanza wapande magari yaendayo Bukoba wateremkie Chato.

3. SHERIA ZA SHULE

Shule hii inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya elimu Na.25 ya mwaka 1978, pia inazingatia miongozo yote inayotolewa na wizara yenye dhamana ya elimu nchini.

Hivyo kwa kipindi chote utakapokuwa mwanafunzi wa shule hii,utatakiwa kushika na kuheshimu sheria,kanuni na taratibu zote za shule ukiwa ndani na nje ya shule **kwani utakuwa ukiiwakilisha shule popote utakapokuwa. Kutokujua sheria hakutakuwa kinga ya kutokuchukuliwa hatua stahiki.**

4. SARE YA SHULE

Wakati wote wa muda wa masomo mwanafunzi anatakiwa kuvaa sare ya shule ambayo ni suruali nyeusi na shati nyeupe (mikono mifupi) na suruali nyeusi(wavulana), sketi nyeusi (wasichana) na T-sheti ya shule baada ya muda wa masomo , siku za sikukuu pamoja na Jumamosi na Jumapili

Kwa sababu yoyote ile mwanafunzi haruhusiwi kumiliki au kuvaa nguo za kiraia (asiye nazo kabisa).

Pamoja na barua hii naambatisha viambatisho vifuatavyo. (a) Orodha ya mahitaji shule, (b) sheria za shule, (c) Taratibu na kanuni za shule, (d) Taarifa binafsi ya mwanafunzi, (e) Fomu ya hospitali , (f) Fomu ya mzazi/mlezi

CHATO SEKONDARI :ELIMU NA KAZI.

SELEMA M.BERNARDO
MKUU WA SHULE

MAHITAJI NA SARE YA SHULE

A: WAVULANA

- ✓ Suruali mbili nyeusi za kushona **zisizobana mwili (modal)** zenye malinda 4 na ‘turn up’
- ✓ Mashati meupe mawili ya mikono mifupi..
- ✓ Viatu vyeusi vya ngozi vya kamba visivyo na visigino virefu.
- ✓ Mkanda mweusi wa suruali usio na chuma kikubwa au chenye maandishi.
- ✓ Soksi jozi mbili rangi yoyote.
- ✓ Sweta rangi ya bluu yenye nembo ya shule
- ✓ T-shirt moja yenye nembo ya shule (inapatikana shuleni)
- ✓ Godoro imara futi 2 ½ kwa futi 6
- ✓ Shuka 2 rangi ya bluu kwa ajili ya kutandika na kujifunika.
- ✓ Chandarua ya duara 4/6 rangi nyeupe na foronya/mto rangi ya bluu.
- ✓ Ndoo mbili lita 10 kwa ajili ya kuchotea maji ya kuoga na matumizi mengine.
- ✓ Kidumu cha lita 5 kwa ajili ya maji ya kunywa.
- ✓ Sahani,bakuli,kikombe,na kijiko kwa ajili ya chakula.
- ✓ Kandambili kwa ajili ya kuogea **tu**.
- ✓ Raba jozi moja kwa ajili ya michezo.
- ✓ Nguo za michezo **Track suit rangi ya kijani kibichi** (zinapatikana shuleni)
- ✓ Ufagio wa plastiki wa dukani (soft/ broom),ufagio wa chelewa wenye mpini kwa ajili ya usafi wa nje , raba (mopper) kwa ajili kudekia,
- ✓ Nywele ziwe fupi daima.
- ✓ Tochi yenye betri au solata
- ✓ Ovalori la rangi ya dark blue

B: WASICHANA

- Shati mbili nyeupe (tetron) za mikono mifupi zisizo na urembo wa aina yoyote ile.
- Sketi mbili nyeusi zenye malinda ya wastani 12 na yasiyozidi 20 na mkanda wa sketi (Belt) uwe inchi 2 tu. Sketi ziwe ndefu zenye kukaribia kisigino (sm 50 baada ya magoti). Kitambaa kiwe kizito (cha suruali) kisiwe laini cha kutepeta (sukari sukari).
- Viatu vya **ngozi vyeusi visivyo na visigino virefu wala urembo wowote na viwe vya kufunga na kamba**
- Soksi ndefu (stocking) za rangi nyeupe bila rangi nyingine yoyote (bila doa).
- Sweta rangi ya bluu yenye nembo ya shule
- Rangi ya hijab ifanane na sare ya shule (angalia kiambatanisho cha mshono).
- Gauni rangi ya pink kwa ajili ya kazi za nje ya darasa na kushindia (itashonewa shuleni).
- Godoro imara futi 2 ½ kwa futi 6
- Shuka 2 rangi ya bluu kwa ajili ya kutandika na kujifunika.
- Doti ya kitenge au khanga na taulo kwa ajili ya kuogea.
- Chandarua ya duara 4/6 rangi nyeupe na foronya/mto rangi ya bluu.
- Ndoo mbili lita 10 kwa ajili ya kuchotea maji ya kuoga na matumizi mengine.
- Kidumu cha lita 5 kwa ajili ya maji ya kunywa.
- Sahani,bakuli,kikombe,na kijiko kwa ajili ya chakula.
- Kandambili kwa ajili ya kuogea **tu** na viatu (open shoes) za kushindia.
- Raba jozi moja kwa ajili ya michezo.
- Mguo za michezo **Track suit rangi ya kijani kibichi** (zinapatikana shuleni)
- Ufagio wa plastiki wa dukani (soft/ broom),ufagio wa chelewa wenye mpini kwa ajili ya usafi wa nje , raba (mopper) kwa ajili kudekia,
- **Nywele ziwe fupi daima.**
- Tochi yenye betri au solata
- T-shirt moja yenye nembo ya shule (inapatikana shuleni)
- Ovalori la rangi ya dark blue

MAHITAJI YA DARASANI

(A) VIFAA VYA TAALUMA

- (i) Madaftari makubwa kumi na mbili (12), counter books quire three.
- (ii) Mkebe wa vifaa vya hisabati (Mathematical instrument set).
- (iii) Mathematical table (Four figure) (Uandike jina lako katika kitabu hiki).
- (iv) Kamusi (English -Swahili Dictionary)
- (v) Atlas ya nchi za Afrika (Andika jina lako katika kitabu hiki)

(B) VITABU VYAKUJA NAVYO (HIVI NI MALI YAKE MWENYEWWE).

I : VITABU VYA ENGINEERING SCIENCE

- (a) Fundamentals of engineering science by R.A TITCOMB
- (b) Motor vehicle engineering science by S.J ZAMMIT
- (c) General engineering science by R.J BENSANKO

II: VITABU VYA SOMO KITENGO CHA REFRIGERATION AND AIR CONDITION.

- (a) N.COOK; (1995); Refregiration and Air Conditioning Technology
- (b) Ballaney, P.L. Refregiration and Air Conditioning Khana Publishers, Delhi
- (c) L. W. Cottel and S.E Oralewaju Tropical Refrigeration and Air Conditioning.

III: VITABU VYA CARPENTRY AND JOINERY

- (a) Carpentry by Gasper Lewis
- (b) Construction of building volume (i-v) by BARRY R.
- (c) Woodwork technology by J.K.N SACKY (the motivate series).

MATIBABU.

Gharama zote za matibabu zitagharamiwa na mzazi. Hivyo wanafunzi wote wenye bima za afya za NHIF waje nazo. Kwa wale wasiokuwa nazo wanashauriwa kutembelea ofisi za Bima ya afya NHIF ili wawakatie bima watoto wao. Aidha mwanafunzi /mzazi anaweza kukata bima ya afya kupitia ofisi za bima zilizoko Chato.

3.0 Sheria na kanuni za shule hii.

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya elimu Na. 25 ya mwaka 1978 kama ilivyorekebisha na sheria Na. 10 ya mwaka 2002. Aidha shule inazingatia miongozo yote inayotolewa na Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia, yenye dhamana ya elimu nchini na Ofisi ya Rais- TAMISEMI yenye jukumu la usimamizi na uendeshaji elimu. Unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo ambayo yatafafanuliwa kwa maandishi na mwanafunzi atapewa nakala yake mara baada ya kuripoti shuleni.


- (a) Heshima kwa viongozi ,wazazi,wafanyakazi wote,wanafunzi wengine na jamii kwa ujumla ni jambo la lazima;
- (b) Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani na nje ya darasa kulingana na ratiba ya shule ni lazima;
- (c) Kushiriki kwa makini katika kujisomea shuleni na nyumbani (preparation);
- (d) Kuwahi katika kila shughuli za shule na zingine atakazopewa ;
- (e) Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo juu ya kuwepo ndani na nje ya mipaka hiyo wakati wote wa uanafunzi wako katika shule hii;
- (f) Kutunza usafi wa mwili,mavazi na mazingira ya shule;
- (g) Ni lazima utakaporipoti shuleni ushiriki zoezi la kupanda mti mmoja na kuutunza . Tuna kampeni ya kutunza mazingira ya “**Mtu mmoja mti mmoja**”. Kila mwanafunzi anatakiwa kuleta mche mmoja wa mti wa maua (Amercan flower) **au mgrivelia** kwa ajili ya kutekeleza kampeni hiyo;
- (h) Kuvaa sale kwa usahihi wakati wote unaotakiwa kwani popote utakapokuwa utakuwa ukiiwakilisha shule;
- (i) Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote ;
- (j) Kutunza mali ya umma (**uharibifu wowote wa mali ya umma mzazi atawajibika kulipa**)
- (k) Kusimama na kusalimia walimu,wageni na watu wote wanaokuzidi umri; na

3.1 UHAMISHO

Uhamisho usio wa lazima au wa holela kwa wanafunzi katika shule hii hautakubaliwa. Uhamisho utakaotolewa ni ule wa lazima na halali wenye viambatanisho vya sababu za kuomba uhamisho huo. Na uhamisho huo utatolewa mara mbili kwa mwaka yaani mwezi Juni na mwezi Desemba. Hivyo utajulisha shule mapema ili taratibu za uhamisho zifanyike kwa kuzingatia utaratibu uliowekwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia.

KARIBUNI SANA

CHATO SEKONDARI :ELIMU NA KAZI.

.....

SELEMA M.BERNARDO
MKUU WA SHULE

**HALMASHAURI YA WILAYA YA CHATO
SHULE YA SEKONDARI CHATO
SHERIA ZA SHULE**

(a) TARATIBU NA KANUNI ZA SHULE

1. **HESHIMA:** Kila mwanafunzi anatakiwa kwanza kujiheshimu mwenyewe, kuwaheshimu walimu, wazazi/walezi, wageni na viongozi kwa ujumla.
2. **MAWASILIANO:** Kingereza ndiyo lugha pekee ya mawasiliano hapa shuleni, hivyo mwanafunzi haruhusuwi kuwasilina kwa lugha nyingine yoyote isipokuwa tu wakati wa midaharo ya Kiswahili.
3. **USAFI:** Kila mwanafunzi anatakiwa kutunza usafi wa mwili na mazingira ya shule kwa ujumla.
4. **RATIBA YA SHULE:** Kila mwanafunzi anapaswa kuheshimu ratiba ya shule. Mwanafunzi haruhusuwi kuwa nje ya mazingira ya shule bila ruhusa ya **maandishi** kutoka kwa uongozi wa shule. Aidha mwanafunzi anatakiwa kuwahi darasani na katika shughuli mbalimbali za shule ikiwa ni pamoja na kutii **kengere**.

(b) MAKOSA YA KUMFUKUZISHA MWANAFUNZI.

1. Wizi wa aina yoyote.
2. Uasherati, ushoga na ubakaji
3. Ulevi wa pombe/madawa ya kulevywa kama vile mirungi, kuber, bangi n.k
4. Kupiga/kupigana/kutoa lugha chafu kwa wanafunzi/walimu/jamii
5. Kuharibu kwa makusudi mali ya umma
6. Kudharau bendera ya Taifa
7. Kuoja/kuolewa, kubeba mimba/kumpa mimba msichana
8. Kugoma, kuchochea/kuongoza mgomo na kuvuruga amani na usalama shule/jamii
9. **Mwanafunzi kumiliki line/simu ya mkononi**
10. Udanganyifu wa aina yoyote katika mitihani
11. Kugomea adhabu yoyote halali
12. Kutotii serikali iliyopo madarakani na chama tawala
13. Utoro/kutoudhuria masomo kwa zaidi ya siku 90 bila taarifa

(c) MAKOSA YAFUATAYO YAKIJIRUDIA YATASABABISHA MWANAFUNZI KUFUKUZWA SHULE

1. Utoro wa aina yoyote ile
2. Kuchelewa kufika shuleni na katika shughuli mbalimbali za shule.
3. Kutokuvaa sale rasmi ya shule kulingana na ratiba ya shule
4. Uchafu wa mwili (kutokunyoa ndevu/nywele, kutokuoga /kutokufua n.k)

HALMASHAURI YA WILAYA YA CHATO SHULE YA SEKONDARI CHATO

MAELEZO BINAFSI YA MWANAFUNZI

FOMU HII IJAZWE NA MWANAFUNZI (kwa uangalizi wa mzazi)

1. Jina kamili
2. (a)Tarehe ya kuzaliwa.....
(b)Mahali alipozaliwa
3. (a) Dini
- (b) Dhehebu
4. (a) Uraia
- (b) Kama siyo raia wa Tanzania taja uraia wako
5. Shule ya msingi uliyotoka
6. (a) Jina kamili la mzazi /mlezi
- (b) Anwani ya mzazi/mlezi
- (c) Kazi ya mzazi/mlezi
- (d) Kituo chake cha kazi
- (e) Namba ya simu ya mzazi /mlezi.....
7. (a) Mahalia anapoishi
- (b) Jina la mwenyekiti wa kitongoji/mtaa
8. (a) Je, unaishi na nani? Taja jina kamili
- (b) Je,una uhusihano gani na huyu uliyemtaja?.....
9. Ni yatima/si yatima
10. Kama ni yatima mzazi yupi aliyefariki:mama/baba/wote

.....
Saini

.....
Tarehe

Kiambatisho (e)

CHATO DISTRICT COUNCIL
CHATO SECONDARY SCHOOL,
P.O.BOX 102,
CHATO.

...../...../2022

MEDICAL OFFICER IN CHARGE

.....,
.....,

RE: MEDICAL EXAMINATION OF _____

Please examine the above named student as to his physical/mental fitness/unfitness for admission as full time student of Chato secondary school for academic year 2022.

The examination should include the following categories: Eye sight, Hearing, Epilepsy, Urine, UPT(Girls), Venereal disease, Stool and any other body deformations.

.....
THE HEADMASTER

THE HEADMASTER,
CHATO SECONDARY SCHOOL,
P.O.BOX 102,
CHATO.

MEDICAL INCHARGE ,
.....,
.....

Date.....

RE: MEDICAL EXAMINATION RESULTS

I have examined the above named student and found him with the following disease/ impairment/disabilities:

- Eye sight.....
- Urine examination.....
- Pregnancy (UPT).....
- Hearing.....
- Stool examination.....
- Speech
- Venereal diseases.....
- Limbs.....
- Epilepsy.....
- Additional information/other serious diseases.....

Name and signature of attending officer.....Date.....

Designation..... Official stamp.....

**HALMASHAURI YA WILAYA YA CHATO
SHULE YA SEKONDARI CHATO**

FOMU YA KUKUBALI

Mzazi/Mlezi wa (Jina la mwanafunzi)

Mimi.....(mwanafunzi) bila shuruti nakubali kutumia nafasi niliyopewa ya kidato cha kwanza (**I-2021**) katika shule ya sekondari Chato. Pia naahidi kutii sheria za shule ikiwa ni pamoja na kuhudhuria shuleni inavyotakiwa,

.....
Saini ya mwanafunzi

.....
tarehe

Mimi..... mzazi /milezi
wa..... (jina la mwanafunzi) nimeyasoma masharti yote ya mwanangu kujiunga na shule ya sekondari Chato na ninakubali na kuahidi kwamba mtoto wangu atafuata masharti yote yaliyotajwa katika fomu hii. Pia nitahakikisha kuwa mwanangu anahudhuria masomo inavyotakiwa na anamaliza elimu ya kidato cha nne kwa kuwajibika kumpatia mahitaji ya shule pamoja na kushirikiana na uongozi wa shule katika kumlea kitaaluma na kinidhamu.

.....
Saini ya mzazi/Mlezi

.....
Tarehe